આ તારીખથી ગુજરાતમાં શરૂ થશે ચોમાસુ, હવામાન વિભાગે આપી સંપૂર્ણ માહિતી ! જાણો પુરી વિગત……

272
Monsoon In Gujarat 2020
Monsoon In Gujarat 2020

કોરોના રોગચાળા વચ્ચે ગુજરાતમાં ચોમાસાની શરૂઆત જાહેર કરાઈ છે. હવામાન વિભાગે રાજ્યમાં ચોમાસુ ક્યારે અને કેટલો સમય રહેશે તે અંગે આગાહી કરી છે. હવામાન વિભાગના નિયામકે આજે ગુજરાતમાં સારા ચોમાસા તરફ ધ્યાન દોર્યું છે. હવામાન વિભાગે જણાવ્યું છે કે ગુજરાતમાં ચોમાસું 21 જૂનથી શરૂ થશે. ત્યારબાદ રાજ્યમાં ચોમાસુ વિવિધ રીતે શરૂ થશે. આ વખતે, વૈશ્વિક રોગચાળા અને અન્ય ઘણા પરિબળોને અસર થઈ છે.

હવામાન વિભાગે બાદમાં જણાવ્યું હતું કે ચોમાસું 21 જૂનથી રાજ્યમાં શરૂ થશે અને ચોમાસું એક અઠવાડિયા માટે મુલતવી રાખવામાં આવ્યું છે. ગુજરાતમાં ચોમાસાની સ્થાપના સામાન્ય રીતે જૂનના પહેલા કે બીજા અઠવાડિયામાં થાય છે. પરંતુ આ વખતે ચોમાસું મોડું થયું છે. તેમણે એમ પણ કહ્યું હતું કે, જો ગુજરાતમાં ચોમાસું એક અઠવાડિયા માટે મુલતવી રાખવામાં આવશે, તો પ્રસ્થાન મોડું થશે. તેથી હવામાન વિભાગે આજે ગુજરાત સહિત ભારતમાં ચોમાસાની જાહેરાત કરી હતી.

હવામાન વિભાગના જણાવ્યા મુજબ ચાલુ વર્ષે કોરોના રોગચાળા વચ્ચે ચોમાસું સામાન્ય રહેશે. 16 મેના રોજ અંદમાનમાં ચોમાસા બાદ કેરળમાં ચોમાસું 1 જૂન સુધી રહેવાની સંભાવના છે. મુંબઈમાં વરસાદ 11 મી જૂને દિલ્હી અને 27 જૂને દિલ્હીમાં થવાની સંભાવના છે.

ભારતીય હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર આ વર્ષે ચોમાસું સામાન્ય રહેવાની સંભાવના છે. અંદમાન-નિકોબાર આઇલેન્ડ પર દક્ષિણ-પશ્ચિમ ચોમાસું ચાર દિવસ અગાઉ 16 મેથી શરૂ થવાની સંભાવના છે. આ ટાપુ પર સામાન્ય રીતે 20 મે ના રોજ ચોમાસું આવે છે. હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર દક્ષિણ અંદમાન સમુદ્ર નજીક બંગાળની ખાડીમાં નીચા દબાણનું પ્રમાણ નોંધાયું હતું. બુધવારે. 16 મેની બપોર સુધીમાં આંદામાન-નિકોબાર આઇલેન્ડ્સ પર વરસાદનું વાતાવરણ સર્જાય તેવી સંભાવના છે.

હવામાન વિભાગ 15 મેના રોજ કેરળમાં પ્રથમ ચોમાસુની આગાહી પણ કરશે. ખાનગી હવામાન કંપની આઇબીએમના જણાવ્યા અનુસાર ચોમાસુ 31 મેના રોજ કેરળમાં પટકાય તેવી સંભાવના છે. ભારતીય હવામાન વિભાગના મહાનિર્દેશક એમ.મહાપત્રાએ જણાવ્યું હતું કે ચોમાસા સામાન્ય રીતે 20 મેના રોજ અંદમાન-નિકોબાર આઇલેન્ડમાં સ્થાયી થાય છે. સાત દિવસની છૂટ સાથે આગાહી શામેલ છે. વિસ્તાર અનુસાર, મહાપાત્રાએ જણાવ્યું હતું કે વરસાદની આગાહી મેના અંતમાં અથવા જૂનના પ્રારંભમાં કરવામાં આવશે. હવામાન શાસ્ત્રી રોક્સી મેથ્યુ કોલે પણ આગાહી કરી છે કે બંગાળની ખાડીમાં નીચા દબાણની સ્થિતિ સર્જાતા ચોમાસુ અંદમાન ટાપુઓમાં વહેલી તકે શરૂ થાય તેવી સંભાવના છે.

માછીમારોને દરિયો ના ખેડવાની સૂચના

16 મેની બપોરે બંગાળની ખાડીના મધ્ય ભાગમાં 65 થી 85 કિ.મી. પ્રતિ કલાકની ઝડપે પવન ફૂંકાય છે. અંદમાન સમુદ્રમાં તેની ગતિ 45 થી 55 કિમી પ્રતિ કલાકની છે. તે ત્યાં સુધી ચાલશે. સમુદ્રમાં તરંગો વધશે. 15 મી મેથી માછીમારોને બંગાળની ખાડીના દક્ષિણ અને મધ્ય ભાગોમાં માછલી ન ખાવાની ચેતવણી આપવામાં આવી છે. માછીમારોને ગુરુવારે રાત્રે કાંઠે પરત ફરવાની સૂચના આપવામાં આવી હતી.

Auther : Technosays

આ લેખ તમે Technology Yug ના માધ્યમ દ્વારા વાંચી રહ્યા છો. આ પેજ ઉપર અમે ભાવનાત્મક વાર્તાઓ, આરોગ્યની માહિતી, બોલિવૂડના સમાચારો, ધાર્મિક વાર્તાઓ, વાનગીઓ અને અન્ય રોચક માહિતી આપ સુધી પહોંચાડીયે છીએ. લેખ ગમ્યો હોય તો અમારું ફેસબૂક પેજ લાઈક કરવાનું ના ભૂલતા >>>Technology Yug

અસ્વીકરણ: TECHNOSAYS.COM અહીં જણાવેલ કાર્યવાહીના પરિણામ રૂપે કોઈ ચોક્કસ પરિણામની બાંયધરી આપતું નથી અને પરિણામો વ્યક્તિ-વ્યક્તિમાં બદલાઇ શકે છે. આ પૃષ્ઠોના મુદ્દા કે જેમાં ટેક્સ્ટ, ગ્રાફિક્સ, વિડિઓઝ અને આ વેબસાઇટ પર સમાયેલી અન્ય સામગ્રી શામેલ છે તે ફક્ત માહિતીના હેતુ માટે છે અને તેને વ્યાવસાયિક તબીબી સલાહ માટે બદલવી જોઈએ નહીં

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here